Hỏi: xây dựng mộ trên đất người khác

Hiện nay, gia đình tôi có 1 ngôi mộ trên đất người khác, tôi muốn xây dựng lại ngôi mộ, nhưng chủ vườn lại ngăn cản không cho xây dựng lại. việc ngăn cản đó có đúng hay không ?

Đây cũng là một trong các hạn chế của luật đất đai 2003 khi không quy định rõ ranh giới mồ mả có trên đất và trong phạm vi bao nhiêu mét thì đất thuộc mồ mả, còn việc chủ nhà ngăn cấm không cho tu tạo lại mồ mả là việc làm không đúng, nhưng cũng phải xem bạn có mở rộng diện tích của mộ hay không ? Nếu không thì cứ trong phạm vi hợp lý hoặc trên dấu vết cũ để lại mà tu tạo.

Điều 629 Bộ luật dân sự 2005 quy định cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác gây thiệt hại đến mồ mả của người khác phải bồi thường thiệt hại. Thiệt hại do xâm phạm mồ mả gồm chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại.

[…]

Còn về vấn đề cải táng hoặc sửa sang mộ phần, họ chỉ có thể làm trên phần đất mộ của họ một cách hợp lý, không được mở rộng hơn phần đã được chôn cất.

Chúc bạn thành công !

Đối tác của chúng tôi
sgfdb
cc
dgf
fdbf
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21
22
24
25
26
27
28
29
30
31
32
33
34
35
36
37
39
40
41
42
43
44
45
46
47
48
49
50
51
untitled_1
© 2017 Luật Hoàng Dương - All Rights Reserved.
VỀ CHÚNG TÔI

Hoàng Dương là công ty luật uy tín tại Hà Nội và TP. Hồ Chí Minh, công ty có tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến hỗ trợ tư vấn miễn phí cho mọi cá nhân doanh nghiệp có nhu cầu. Chúng tôi có nhiều chuyên viên tư vấn giàu kinh nghiệm với tinh thần trách nhiệm cao luôn tận tâm phục vụ quý khách.

Tại Hà Nội

Số 35 Lê Văn Thiêm, phường Nhân Chính, quận Thanh Xuân, Hà Nội

Hotline: 0971 696 696 / 0918 25 3663

Máy bàn: 02439 012 666 / 043 992 1280

Email: luathoangduong@gmail.com

Tại tp.Hồ Chí Minh

Số 60 Nguyễn Đình Chiểu, Q. 1, HCM

Hotline: 0975 44 33 00 / 0989 500 313

Máy bàn: 083 88 66 881

Email: luathoangduong@gmail.com

Kết nối với chúng tôi

 facebook1 youtube skype